Quá trình cách tính giá trị biểu thức là gì? Khi tính giá trị của biểu thức, chúng ta cần chú ý điều gì? Trong bài viết này, chúng ta cùng tìm hiểu chi tiết hơn cách tính giá trị của biểu thức trong các trường hợp cụ thể, đồng thời làm quen với một số ví dụ bài tập liên quan đến từ nhé!
Hãy cùng tham khảo thêm về Z là tập hợp số gì để có thể cập nhật thêm kiến thức về toán học nữa nhé!
Bạn đang xem: Cách tính giá trị biểu thức – Bài tập tính giá trị của biểu thức lớp 3, 4, 5
Cách tính giá trị biểu thức là gì?
Như chúng ta đã biết, biểu thức là sự kết hợp của các ký tự và số sử dụng các phép toán như cộng, trừ, nhân, chia, v.v. Các trường hợp biểu thức bao gồm các phép toán số học cơ bản và thậm chí cả lũy thừa áp dụng cho cả số và biến (biểu diễn bất kỳ số nào) được gọi là biểu thức đại số.
Vì vậy, nói một cách đơn giản, việc tính giá trị của một biểu thức có nghĩa là bạn cần áp dụng các phép tính số học cơ bản như cộng, trừ, nhân và chia một cách linh hoạt để tính giá trị cuối cùng của biểu thức đã cho. Thông thường, học sinh tiểu học được làm quen với loại bài Toán Học này từ lớp 4 trở đi.
Tham khảo thêm: Công thức tính lim
Giới thiệu bài toán cách tính giá trị biểu thức lớp 4
Ví dụ 1: Tính giá trị của biểu thức sau: 2747 + 174951
Hãy thiết lập phép tính và tính như sau:
Thực hiện phép tính từ phải sang trái:
- 1 + 7 bằng 8, viết ra 8
- 5 + 4 bằng 9, viết ra 9
- 9 + 7 bằng 16, viết 6 và chuyển sang 1
- 2 + 4 bằng 6, cộng 1 bằng 7, viết ra 7
Giảm 17 được 177696
Vì vậy, giá trị của biểu thức 2747 + 174951 = 177698
Ví dụ 2: Tính giá trị của biểu thức sau: 15 x 7 + 45 – 19
Thực hiện các phép tính theo thứ tự nhân chia trước khi cộng trừ:
15 x 7 + 45 – 19 = 105 + 45 – 19 = 150 – 19 = 131
Vậy giá trị của biểu thức: 15 x 7 + 45 – 19 = 131
Tham khảo thêm về các bài viết thêm về Công thức tính lim
Cách tính giá trị biểu thức lớp 4 kì 1, kì 2
Khi tính giá trị của một biểu thức, bạn phải biết áp dụng các phép tính số học cơ bản để tìm ra kết quả chính xác nhất. Bên cạnh đó, khi giải các bài toán có sử dụng các phép tính này, học sinh cũng cần lưu ý một số lưu ý và quy tắc quan trọng.
Các phương pháp thường được sử dụng để tính giá trị của một biểu thức bao gồm:
Trong một biểu thức chỉ chứa phép cộng và phép trừ hoặc phép nhân và chia, bạn thực hiện các phép tính từ trái sang phải.
- Nếu một biểu thức chứa tất cả bốn phép tính: cộng, trừ, nhân và chia, hãy áp dụng quy tắc “nhân chia trước cộng và trừ”.
- Khi có dấu ngoặc đơn trong một biểu thức, trước tiên hãy thực hiện các phép toán bên trong dấu ngoặc đơn, sau đó thực hiện các phép toán bên ngoài dấu ngoặc đơn.
- Khi thực hiện phép cộng, học sinh cần lưu ý:
- Nhóm các số trong biểu thức sao cho tổng của chúng là bội số của mười, trăm, nghìn, v.v., giúp việc tính nhẩm dễ dàng hơn.
- Áp dụng tính chất giao hoán: Việc thay đổi thứ tự các số hạng trong một tổng không làm thay đổi kết quả.
- Hãy luôn nhớ công thức và cách tính giá trị biểu thức a + b + c = a + c + b = c + a + b.
Hãy cùng tham khảo thêm về Công thức tính khoảng cách để hiểu thêm về các công thức toán học nhé!
Một số bài tập tính giá trị của biểu thức lớp 4 có đáp án
Bài tập 1: Hãy thử cách tính giá trị biểu thức sau:
a) 16 + 4748 + 142 – 183
b) 150 – 56 x 2
c) 24 x 5 : 3
d) 68 x 3 – 14 x 2
Câu trả lời:
a) 16 + 4748 + 142 – 183 = 16 + (4748 + 142) – 183 = 16 + 4890 – 183 = 4906 – 183 = 4723
b) 150 – 56 x 2 = 150 – 112 = 38
c) 24 x 5 : 3 = 120 : 3 = 40
d) 68 x 3 – 14 x 2 = 204 – 28 = 176
Bài 2: Tính nhanh giá trị của biểu thức sau:
1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6 + 7 + 8 + 9
Đáp án: 12 + 15 + 31 + 37 + 44 + 56 + 63 + 69 + 88 = (12 + 88) + (31 + 69) + (37 + 63) + (44 + 56) + 15 = 100 + 100 + 100 + 100 + 15 = 415
Bài tập 3: Tính giá trị của các biểu thức sau:
a) 103 + 91 + 47 + 9
b) 261 + 192 – 11 + 8
c) 915 + 832 – 45 + 48
đ) 1845 – 492 – 45 – 8
Câu trả lời:
a) 103 + 91 + 47 + 9 = (103 + 47) + (91 + 9) = 150 + 100 = 250
b) 261 + 192 – 11 + 8 = (261 – 11) + (192 + 8) = 250 + 200 = 450
c) 915 + 832 – 45 + 48 = (915 – 45) + (832 + 48) = 870 + 880 = 1750
d) 1845 – 492 – 45 – 8 = (1845 – 45) – (492 + 8) = 1800 – 500 = 1300
Bài tập 4: Tìm giá trị của y cho trước:
a) y x 5 = 1948 + 247
b) y : 3 = 190 – 90
c) y – 8357 = 3829 x 2
d) y x 8 = 182 x 4
Câu trả lời:
a) y x 5 = 1948 + 247
Xem thêm : Công thức tính Lim giới hạn lớp 11: Cách bấm máy tính Lim & Bài tập
y x 5 = 2195
y = 2195 : 5
y = 439
b) y : 3 = 190 – 90
y : 3 = 100
y = 100 x 3
y = 300
c) y – 8357 = 3829 x 2
y – 8357 = 7658
y = 7658 + 8357
y = 16015
d) y x 8 = 182 x 4
y x 8 = 728
y = 728 : 8
y = 91
Bài tập 5: Một cửa hàng đã bán được 5124 lít dầu trong hai ngày. Ngày thứ hai bán ít hơn ngày thứ nhất 124 lít. Hỏi mỗi ngày cửa hàng đó bán được bao nhiêu lít dầu?
Trả lời:
Mỗi ngày cửa hàng bán được:
(5124 – 124): 2 = 2500 lít dầu.
Số lít dầu bán được trong ngày thứ nhất là:
2500 + 124 = 2624 lít dầu.
Vậy ngày đầu tiên họ bán được 2624 lít dầu, ngày thứ hai họ bán được 2500 lít dầu.
Bài 6: Tú có 76 viên bi. An có số bi gấp 5 lần Tú. An đưa cho Hùng 24 viên bi. Tổng số viên bi của ba người bạn là bao nhiêu?
Trả lời:
Số viên bi An có là:
76 x 5 = 380 viên bi.
Tổng số viên bi của 3 bạn là:
76 + 380 = 456 viên bi.
Bài 7: Cho dãy số: 1, 5, 9, 13,… 65, 69
a) Tính số số hạng trong dãy.
b) Tính tổng của dãy.
Câu trả lời:
a) Số số hạng trong dãy được tính theo công thức: (Số hạng cuối – Số hạng đầu) / Sai số chung + 1
Áp dụng công thức, số số hạng trong dãy là:
Xem thêm : Cách giải bất phương trình bậc 2: Tìm hiểu và áp dụng hiệu quả
(69 – 1) / 4 + 1 = 68 / 4 + 1 = 17 + 1 = 18 số hạng.
b) Tổng của dãy được tính theo công thức: (Số hạng đầu + Số hạng cuối) x Số số hạng / 2
Áp dụng công thức tính tổng của dãy là:
(1 + 69) x 18/2 = 70 x 18/2 = 1260.
Bài 8: Cho dãy: 1, 3, 5, 7,… 97, 99
a) Tính số số hạng trong dãy.
b) Tính tổng của dãy.
Câu trả lời:
a) Số số hạng trong dãy được tính theo công thức:
(Học kỳ trước – Học kỳ đầu tiên) / Khác biệt chung + 1
Áp dụng công thức, số số hạng trong dãy là:
(99 – 1) / 2 + 1 = 98 / 2 + 1 = 49 + 1 = 50 số hạng.
b) Tổng của dãy được tính theo công thức:
(Học kỳ đầu + Học kỳ cuối) x Số học kỳ / 2
Áp dụng công thức tính tổng của dãy là:
(1 + 99) x 50/2 = 100 x 50/2 = 2500.
Bài 9: Câu nào dưới đây sai?
A. Một biểu thức đại số bao gồm các phép tính cơ bản không chỉ trên các con số mà còn trên các chữ cái (biểu thị các số tùy ý).
B. Nếu một biểu thức chứa tất cả bốn phép tính cơ bản (cộng, trừ, nhân, chia), chúng ta thực hiện các phép tính từ trái sang phải.
C. Nếu một biểu thức chứa tất cả bốn phép tính cơ bản (cộng, trừ, nhân, chia), chúng ta tuân theo quy tắc: Nhân và chia trước, sau đó cộng và trừ.
D. Nếu có dấu ngoặc đơn trong một biểu thức, chúng ta thực hiện các phép toán bên trong dấu ngoặc đơn trước rồi mới đến bên ngoài.
Đáp án: C
Bài tập 10: Giá trị của y trong biểu thức sau là gì?
y + 75 : 5 = 123 x 6
Tùy chọn:
A.723
B. 3615
C. 725
D. 3765
Trả lời: A
Luyện tập cách tính giá trị biểu thức lớp 3, 4, 5, 9
Bài tập 1: Hãy thử cách tính giá trị biểu thức sau:
a) 164 x 6 : 3
b) 7685 + 953 + 747 – 85
c) 584 x 14 x 5
đ) 9589 – 987 – 246
Câu trả lời:
a) 328
b) 9300
c) 40880
đ) 8356
Bài tập 2: Hãy tìm cách tính giá trị biểu thức thuận tiện nhất:
a) 211 – 111 – 99
b) 324 x 8 + 45 – 152
c) 525 + 917 – 198 + 320
d) 35 x 7 : 5
Câu trả lời:
a) 1
b) 2485
c) 1564
d) 49
Bài tập 3: Tìm y khi:
a) y x 15 = 7264 + 5111
b) y + 4763 = 1947 x 3
c) y : 8 = 478 – 98
d) y – 9874 = 1984 x 5
Câu trả lời:
a) y = 825
b) y = 1078
c) y = 3040
d) y = 19794
Bài 4: Cho dãy số: 1, 3, 5, 7,…, 97, 99
a) Tính số số hạng trong dãy.
b) Tính tổng của dãy.
Câu trả lời:
a) Có 50 số hạng.
b) Tổng số tiền là 2500.
VIDEO Cách tính giá trị của biểu thức lớp 3
XEM video cách tính giá trị của biểu thức lớp 4
Bài giảng video cách tính giá trị của biểu thức lớp 5 nâng cao
Tổng kết
Chúng tôi hy vọng bài viết này đã giúp bạn hiểu cách tính giá trị của biểu thức và cung cấp một số ví dụ thực hành để cải thiện kỹ năng của bạn. Ngoài ra, hãy theo dõi trang THCS Mạc Đĩnh Chi của chúng tôi và chúc các bạn học toán thật tốt!
Nguồn: https://thcsmacdinhchi.edu.vn
Danh mục: Toán Học